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chao kwa serikali, ili kipatiwe

INATOKA UK.14
- Kamati za Ulinzi za

zishirikiane na Wizara va

Mifugo kufanya doria mara

kwa mara, ili kuwabaini
‘wavuvi haramu na kuwa-

chukulia hatua za kisheria.

« Kusimamia kikamilifu
maeneo yenye rasilimali
za uvuvi zilizopo kwenye
maeneo hayo pamoja na
biashara ya mazao ya -

uvuvi, viwanda vya samaki

viendelee kuimarishwa,
sambamba na kuonggza
upatikanaji maligha |

- Wakurugenzi wa -
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hada za uzamili wahmmu 26 na

haja ya kutumia vizuri nafasi
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Waziri Mashimba: NUsU ya sangara

halmashauri wahakikishe
wanatenga na kurudisha
asilimia tano ya mapato
yatokanayo na Sekta ya
Uvuvi, ili kuimarisha ulinzi
na usimamizi wa rasili- .
mali za uvuvi, kulingana na
miongozo ilivopo, wakuu
wa mikoa, makatibu tawala
na wakuu wa wilaya, wa-
hakikishe agizo hili lin-
atekelezwa ipasavyo.

- Ufanyike uhamasishaji
wa uwekezaji kwa wale we-
nye viwanda vikubwa vya
uvuvi na ufugaji wa samaki
ili. kuimarisha upatikanaji

wa samaki nchini sambam-
* ba na kukidhi mahitaji ya

viwanda.

VIWANDA VYA SAMAKI.
Wenye viwanda waepuke
kuchakata samaki wachanga

aina.va sangara,kwani ku-
fanya hivyo kunaathiri upa-
tikanaji wa samaki, hasa kwa
siku za usoni.kujihusisha
na utoroshaji wa mazao ya
uvuvi nje va nchi bila kulipia
ushuru wa serikali.

Wafanyabiashara wa sam-
aki wafuate taratibu zilizo-
po, ikiwemo kuuza, kununua
samaki katika maeneo rasmi
badala ya kutorosha nje ya
nchi.

Kamati za uljnzi za.

he.

WIS A L e Ui S

vijiji,wilaya na mikoa
zishirikiane na wizara va
Mifugo na Uvuvi kufanya
doria za mara kwa mara,

ili kuwabaini wavuvi
haramu na kuchukua hatua
za kisheria bila kupepesa
macho.

SEKTA BINAFSI

- Wavuvi, wafanyabiasha-
ra na wenye viwanda vya
samaki na mazao mengine
ﬁa uvuvi, watambue kuwa

akuna haki isiyoambatana
na wajibu, kwa misingi hiyo
katika uvuvi wanao wajibu.

» Pia, inatakiwa ihakik-

. ishe kuendesha shughuli

J

namna tofauti.

zao kwa kuzingatia sheria
na kanuni za uvuvi pamoja
sheria za nchi, waache
tabia ya kutengeneza na
kutumia nyavu zisizokidhi
vigezo ikiwemo nyavu aina
ya timba.

» Wavuvi wajiunge kwe-
nye vikundi ili iwe rahisi
kutatua changamoto zinazo
wakabili, ikiwamo kushiriki-
ana na serikali kuimarisha
Sekta va Uvuvi, wafanya-
biashara waone umuhimu
wa Kulipa tozo zinazostahili
bila kushurutishwa, waa-
gize nyavu zinazokubalika
knsheraa
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WA Victaria Iinafulikana

Na Rose Jacoh, My ANTA
kuwa repemeo L taifa na
rakdi ya nohi o za Afrika

f-é Masharikt Lakini vende

lezall wale una matatiza, hasa
Lupitia wnand haramue kukose-
Lana maadill asa ikizaa hali ya
tikhio

Tiwa Victoria lina viubwa wa
Lilomita 7a mraha 62000 hula
hadl rwaka 202 inatywa Kl
kima na wananchi mananjishu:
ghulisha nalo wapatao 2779
na taarifa 7a Lisenkali zinasema
muaka jana jumby yva wananchi
194 804 wanaojishughulicha na
shugholl za wmand nohint. nusu
yao (asilimia S nl lutoka Zma
Vicrorta.

L !
:-1#" -

Mashimha Ndakt Warzin wa
Mifugo na Lhand anasema haa-
dhi va wadau wasio waaminifu
wamerndelea kurumia nja 7+
strorubustwa  kisherta kinua
hatx kuathini shughuli endol-
cva mahall hapa, ikramo invnd
haramu husasani ndant ya Zma |
Viaoria { I

“Utabni  uliofamywa  mwaka
2021 na Taaas ya v ya Zwa f
Victona (Lake Viciona Frshenes i
Organizaton 1VFOL unaomesha | |
\atika Zrea Victoria samald aina |
ya sangara wamcepunua kutoba . t
ant 1024 623 rrwaka 2020 hadi |
ani 499395 kwa mmmala 2021 |
vl na upungufu wa aulimia i
807 anasema Mashimba

Anataja samak wabio katika
hatart lanowcka butolana na
wnwuvt haramu ma vharibilu wa
mazn@ra baxdhi ya0 nl Nin-
Fu (lahxw Viaoranus), Soma
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Kwasasa
sekta ya !

(Alestopetersius beopoldims), . i

yu et aomepo ma | UVUVI iMetoa

Damodoma (Metrocrphals cato- ajira kwa

slofma) ?
et S i ml e Watanzania Mashimba Ndaki, Waziri wa Mifugo

hadi sasa Wizara ya Mifugo na
Wvint rulablaa na matad:
70 sabay annvolw amisha utend-
! weme 0)a kanka sekta hiyo
abiztapa buwa i Lahinkd duni
w3 taxas 7a bseriball husasand

takribani mil-
ioni 4.5 ka-
tika mnyor-

kaushia dagaa

Anasemna kwa sasa sckta ya
uvuvl Imetoa ajira kwa Watan-
zanla takribanl milioni 4.5 katika

Ohisd ya Taw ala 72 Mikoa na Seri- - mnyororo mzima wa thamani,
el za Mirtaa(TAMISEMI) hasa ka- oro mzima | :mem usalima wa chakula na
tika eneo L ustuniiano th H Ishe kwa asilimla 30 ya protinL
Anautaza unuskin wa wa- wa amani ’
nanchi  unachunga  kuwepo SAUTI YA WAVUV]
wwunt haramu, pl buboschana kuongeza Wakatl sertkali Iklendelea ku-
b o i s USAlAMA WA iz v jui 52 il zima
ok
um'mh:xr:r-;lhlmk. I:z-.l“m“:m wa ChakU| d na lsrmuku q'I;.lln.l ya ux’mm kwa asll-
ngas ya chunl watumiso nh 50 sasa, wadau nao wana
"She kwa maonl yao, Ikiwamo kwa serikall

MWELENEO WA SASA

Anascma  baths  buendcleza
wavint seriball imetenga Shomil-
bond 60, busawerzesha wavinina
witkuwza viwmbe maymnt kununua
Ixrt) ma e zabe 23 wasand, i
butmansta ufugagl samadd bwe-
nye vinmba kuwa na maundom-
Iy bora ya uhitadhl marso ya
UMM en wa miado putary na
Masobo sabp mitamb ya bl
i baraty na vichanja vya k-

kuchubuwa Jukumu kufanyika do-
riaya kiulinzt

Mojuta Simwene  anafafanua
kw :mh.x. wananchi wa Kanda
¥a Ziwa, watakuwa na ongereko
kubwa b umasiking wa k?[ﬁtu na
mlo. wapo uhanbifu utaendele
rwa zaldi

Myvuvt Kimuast AZusting, anase-
i kils inkapo kat ya mwezl Sep-
temba hadi Februan kit mwaks,
bel ya sangara hushuka, hapo

asilimia 30
ya protinl.

NuUsU YV
ka Ziwa
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na Uvuvi

akilomba serkali iafid bidhaa
za samakl hao, mabondo, ngozi,
minofu, mafuta ya samaki na ma-
baki yake (mapanki).

“Tunalomba serikall itupun-
guzle kodi karlka uvuvl, ununuzi
wa vifaa vya uvuvl (kiwamo na
kutupatta ruzuku zaidt ya mafuta
tunayotumla kuendesha boti za
Injinl, kama ilivyo kwa wakulima
n - walugaji,"anasema  Kimasi
Agustino kwa nlaba ya wavuvi
wenzake,

Aldha, Kimasl anasema, siyo
wavuvl wote wanajikita katka
uvuvl haramu, wengt wanafuata
sherla za nchl, a kuna wasio-
penda kuwekeza fedha zao ka-
tka mita)l ya uvuwi, Winaamua
kutumba njla haramu kuvua

Mwenyekitl wa Chama Cha
Wavuvl Tanzanla (TAFU), Bakari
Kadabl, analomba serikal hwva-
saldie kupambana ny wavuvi
haramu, akidokeza baadhlya wa-

naotenda hayo ny watumlshi'wa
unmima

a sangara
Vi

ctoria

pla, Kadabl analshaurd seri.
kall iwashiriklshe katlka utung:g
sera, lll kupunguza migogoro ya
kila mara na wavu, salamy
anayvlelekeza vilevile kulmari-
<ha doria kudhibitd ufangill wa
uvuyl ndant ya Ziwa Victorla,

WAIZIRI MXUU

wazirt Mkuu Kassim Majaliwa,
katika suala hilo La kukabill ujan-
gill baharinl, akatoa maagizo
21 kwa sckta ya uvivl, mwez
huu akisema nt hall Inayotishia
kuumlza sckta ya uvuvi nchinl,
picha halisl iklonyeshwa katika
samaki alna ya sangar

Majaliwa anasema hayo, ka-
(/ka hotuba yake Iliyowasillshwa
na Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba, katika Mkutano wa
wazid Mkuu na viongozi wy
serikall, pla wadau wa sckta ya
uvuvl, Kanda ya Ziwa Victoria,
ullokuwa na kaulimbiu ‘Uvuvi na
Ukuzajl Yiumbe Majinl kwa Uku-
ajt wa Uchumi wa Buluw'

Wazirl Mkuu anafafanua: “Kwa
kuzingatia umuhimu wa suala
hili kupiria mkutano huu, nina-
toa maclekezo kwa Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, mamlka za
serikall za mitaa (TAMISEMD na
sckta binafsl, kwa maana ya wa-
vuvl, wenye viwanda, wafanyabi-
ashara ya samaki, mazao ya sam-
aki na zana mbalimbali za uvin.*

MAACIZIO WIZARANI

Maagizo kwenda Wizara ya
Mifugo na Uvuvl, anafafanua:

« Wizara ya Mifugo na Uwu-
vi, lhakikishe Inasimamla ma
kutekeleza masuala yafuatayo,
kuandaa mikutano ya mara kwa
mara ltakayokutanisha  wadau
wote muhimu wa uvuvi, kwa
lengo la kubadilishana mawazo,
kuhusu changamoto za sekea ya
uvuvi na kuzitatua hususani uvu-
vi haramuw.

« Kuimarisha wutoaji elimu
kuhusu matumizi sahihl ya r-
silimali za uvuvi kwa kutumia
njia mbalimbali za mawasiliano,
ilt kuwaongezea uelewa kuhusu
madhara ya wuvi haramu, ku-
wezesha kujenga uendelevu ka-
tika shughuli zao za uvuvi.

«  Kufanya tathimini ya
utekelezajl maelekezo ya
matumizi ya nyavu na zana ny-
Ingine za kuvulia samaki, ili ku-
Jiridhisha  endapo wavinvi wa
maeneo mbalimball nchinl wa-
nafuata mlongozo iliyopo na ku-
tumla zana sahihi,

« Maohsa uvuvi warekelese
wajibu wao kikamilifu kiwemo
kuwatembelea,  kutoa  elimu
kwa wafugaji wa samaki, wavus
pamoja na kudhibiti uvuvi har-
muw.

* Kushiriklana na sekta binafst
kadka kuhakikisha viwanda vva
uzalishaji zana za uwvuv hapa
nchinl  vinaimarishwa,  sam-
bamba na kudhibitl uingizaji wa
ayavuau zapa haramu.
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